![](https://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2024/02/IMG_1787.jpeg)
ร้านนี้เป็นอีกหนึ่งร้านอาหารไทยบรรยากาศดีมากย่านปทุมธานี ครัวบุษบัน กุ้งเผา วอเตอร์วิว ถ้าใครที่ชอบเมนูโบราณแบบไทยๆ และเมนูกุ้งเผา แนะนำให้ไปลองเช็คอิน แล้วจะติดใจ ทั้งรสชาติอาหารและบรรยากาศชิลๆ ของร้าน เป็นร้านอาหารติดริมน้ำ มาร้านนี้แนะนำช่วงเย็นวิวดีมาก! ห้องอาหารพื้นที่กว้างมาก และมีชานไม้ไม่มีหลังคาทำให้ดูโปร่งมาก ในยามเย็นชมพระอาทิตย์ตกสวยเลย โรแมนติคสุดๆ -กุ้งแม่น้ำเผา บรรยากาศ ริมแม่น้ำกว้าง ชมพระอาทิตย์ตก มีดนตรีสด ทุกวัน มีห้องแอร์ ที่จอดรถ สะดวกสบาย เหมาะแก่การ สังสรรค์
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/1243925.jpg)
อยากชวนเพื่อนๆมาดื่มด่ำกับบรรยากาศสุดชิลที่ครัวบุษบันริมน้ำบ่านสะพานปทุมธานี 1 พร้อมฟังดนตรีสดเพราะๆ วันนี้เรามากับเมนูที่ตอบโจทย์คอสังสรรค์ เม้ามอยกับเพื่อนฝูงได้ทั้งคืน
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428651560_7306713446048793_6644164172630507721_n.jpg)
กุ้งแม่น้ำเผา- ปูไข่ดอง- ข้าวตังหน้าตั้ง -ดอกขจรผัดไข่ใส่วุ้นเส้น- กุ้งซอสมะขาม- น้ำพริกกะปิคั่วยายปริก- ต้มกะทิสายบัวปลาทู- ข้าวผัดมันกุ้ง
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/1243923.jpg)
รังสรรค์เมนู อาหาร โดย เชฟใหญ่ ปุญชรัศมิ์ Chef Director และเป็น ผู้บริหารร้าน ครัวบุษบัน กุ้งเผา วอเตอร์วิว และร้านริมน้ำ ในเครือ อำแดงไต้ฝุ่น กรุ๊ป ริมน้ำ 8 สาขา
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/FD53EB47-C427-48C0-8A00-C16C643BFD7C.jpg)
กุ้งแม่น้ำเผา
จุดเด่นของ ครัวบุษบัน คือเมนูกุ้งเผาที่ใช้เตาถ่านย่าง เป็นวิธีโบราณดั้งเดิม ทั้งขนาดไซส์ของกุ้งที่ตัวโตสะใจ มันเนื้อฟู เด้ง และมันหอมๆ เยิ้มๆ ผสานกับรสชาติของน้ำจิ้มซีฟู๊ดที่จัดจ้านถึงเครื่องดีมาก
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428646154_7306712809382190_3309545640809781571_n.jpg)
ปูไข่ดอง
เมนูปูไข่ดอง บอกเลยว่าของร้านนี้รสชาติเผ็ดร้อนจัดจ้านและปูสดมากๆ ไข่ปูมาแบบแน่นๆกระดอง พริกกระเทียมจุกๆ กินกับน้ำจิ้มซีฟู้ดด้วยยิ่งอร่อยเลยนะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/429897227_7306739819379489_8219820017225186280_n.jpg)
ข้าวตังหน้าตั้ง
คอร์นเฟิร์มว่าอร่อยหนักมากกับเมนูข้าวตังหน้าตั้ง ขนมไทยโบราณกรอบ ๆ เสิร์ฟคู่กับน้ำจิ้มหอมหวานแค่นี้ก็ฟิน ข้าวตังคือเมนูเรียกน้ำย่อยคะ แต่เราทานท้ายสุด แต่ตัวข้าวตังเขาหอมและยังกรอบแน่นอยู่ทั้งๆที่เรากว่าจะทานผ่านมาสองชั่วโมงตัวข้าวตังกรอบอยู่
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/8F28BF75-1C9F-4ADA-B4CD-FBE91D111ED4.jpg)
ดอกขจรผัดไข่ใส่วุ้นเส้น
เวลาทานเรารู้สึกถึงรสชาติหอมมันๆหอมกลิ่นดอกขจร ใส่กากหมูด้วย หอมกลิ่นกะทะ วุ้นเส้นไม่เละกำลังดี
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428624293_7306740052712799_3787419362568423496_n.jpg)
ข้าวผัดมันกุ้ง
ข้าวผัดเม็ดนุ่มร่วน หอมมันกุ้ง รสอ่อนหวานมันเค็มไว้กินกับแกง หวานหอมใหญ่หั่นเต๋ากรุบๆ เคี้ยวสนุก ใส่กุ้งมาห้าตัว เนื้อแน่นแต่ไม่ถึงกับเด้ง มันกุ้งเต็มหัวกินได้ทั้งตัว
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/536231.jpg)
กุ้งซอสมะขาม
กุ้งหอมมากเปรี้ยวเรียกน้ำลายตามด้วยหวานเค็มมันจากหัวกุ้ง ที่กินได้ทั้งตัวฟินๆ หอมมะขามเปียกและหอมเจียวกรอบๆ เพิ่มความเผ็ดร้อนด้วยพริกแห้งทอด
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/536233.jpg)
น้ำพริกกะปิคั่วยายปริก
เป็นอะไรที่เราไม่เคยกินน้ำพริกแบบนี้มาเลย รสจัดจ้านแต่รวมๆก็ รสชาติลงตัวมาก ผักเคียงจัดเต็ม
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/536235.jpg)
ต้มกะทิสายบัวปลาทู
รสเปรี้ยวนำจากส้มมะขาม หอมกลิ่นกะทิ และสำคัญปลาทูตัวใหญ่เต็มคำเขาต้มได้ดีปลาปลาไม่เละ รวมๆคือหอมมาก
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/536262-e1708999181743.jpg)
เค้กไอศครีม
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428652262_7306773806042757_8935867475303707643_n.jpg)
ลูกตาลลอยแก้ว, บัวลอยเผือก ,สาคูทรงเครื่อง
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428652462_7306774056042732_5219224734077844312_n.jpg)
น้ำอัญชันมะนาว
บรรยากาศในร้านและริมน้ำ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/32FAB3BA-1421-4E87-9375-E877C0884994.jpg)
บรรยากาศของร้านนี้ เราถือว่าเป็นร้านอาหารริมแม่น้ำที่น่านั่งเลยทีเดียวค่ะ ตอนเย็นๆแดดร่มลมตกนั่งโซน Outdoor มองวิวเพลินๆเลยทีเดียวคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/1E0DABD2-2E8E-4DE0-986B-4EC8BFB38443.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428650322_7306711122715692_718506961271485037_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/429919386_7306711722715632_919718734822062652_n.jpg)
บรรยากาศรอบๆร้านอาหารนี้ที่จะทำให้เพื่อนๆต้องตกหลุมรักวิวฝั่งริมแม่น้ำเจ้าพระยา บอกเลยว่าร้านนี้คนแน่นมากช่งฃเย็นซึ่งแน่นอนว่าเรื่องรสชาติอาหารคงไม่ต้องบรรยายอะไรมากค่ะ เพราะจัดจ้านทุกจาน แถมบรรยากาศริมแม่น้ำเจ้าพระยาก็โรแมนติกสุดๆ พาครอบครัวเพื่อนฝูงหรือควงแขนคุณแฟนมารับรองว่าดีต่อใจแน่นอน
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428657223_7306711562715648_4338647851246136092_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/428642808_7306738679379603_3238171847272570037_n.jpg)
ทั้งกุ้ง หอย ทั้งปู ปลา มื้อนี้เราอร่อยแบบจัดเต็ม และยังได้รูปสวยๆริมน้ำกลับบ้านด้วย มาร้านบรรยากาศดีทั้งที ก็ต้องถ่ายรูปเช็คอินอ่ะเนอะ ส่วนใครที่กำลังมองหาร้านอาหารน่านั่งริมแม่น้ำแถวปทุมธษนี เราขอแนะนำร้านนี้แบบสุดๆ มีเมนูให้เลือกหลากหลายและยังอร่อยด้วยนะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/02/414647914_782647720576154_4798849105060685832_n.jpg)
มีดนตรีสดทุกวัน
อะไรมันจะดีไปกว่าบรรยากาศชิลๆ ดูพระอาทิตย์ตก มีเพลงเพราะๆให้ฟัง
More Stories
ชวนสัมผัสความมหัศจรรย์ดินแดนมังกรใจกลางเมือง “SHU DAXIA สาขา MBK”
“กูร์เมต์ มาร์เก็ต” ชวนสัมผัสประสบการณ์ใหม่ “ทุเรียนโอมากาเสะ” ครั้งแรกในไทย กับการรังสรรค์ราชาผลไม้ไทยเกรดพรีเมียมสู่คอร์สโอมากาเสะแบบญี่ปุ่น
เราทานอาหารอินเดียที่นี่รสชาติเหมือนนั่งอยู่ในประเทศอินเดียที่ร้าน(จาโรก้า) Jharokha by Indus อยู่ชั้น 2 ในโรงแรมแกรนด์ ไฮแอท เอราวัณ กรุงเทพฯ