วันนี้เรามาท่องเที่ยวที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยาค่ะ แล้วก็ค้นหาที่พักในตัวเมืองอยุธยาก็มาเจอกับโรงเเรมนี้เลยค่ะมีชื่อว่า KRUNGSRI RIVER HOTEL หรือโรงเเรมกรุงศรีริเวอร์อยุธยาค่ะ เป็นโรงแรมขนาดใหญ่มากของจังหวัดพระนครศรีอยุธยาค่ะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/80E8C0AC-42A5-46BB-ADBC-D6A0234A66F1.jpg)
พอเรามาถึงโรงเเรมกรุงศรีริเวอร์ก็ขึ้นมาเช็คอินกันก่อนค่ะ จุดเช็คอินโรงเเรมนี้กว้างขวางมากทุกคน และราคาแต่ละช่วงเทศกาลจองจะไม่เท่ากันทุกคนต้องโทรศัพท์สอบถามราคานะคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/022051200088o05au5668_Z_960_660_R5_D.webp)
โรงแรมกรุงศรีริเวอร์ กับห้องพักรูปโฉมใหม่ ทั้งหมด 202ห้อง ห้องพักตกแต่งอย่างสวยงามเห็นวิวแม่น้ำและโบราณสถาน เป็นสถานที่ที่ดีที่สุดสำหรับการมาพักผ่อนของคุณที่อยุธยา
ห้องสยาม คลาสสิค สวีท
ขนาดห้อง 60 ตารางเมตร
สามารถชมวิวแม่น้ำป่าสักอย่างใกล้ชิดที่ห้องสวีทสวยหรู กว้างขวางด้วยพื้นที่ใช้สอย เหมือนได้พักผ่อนในบรรยากาศส่วนตัว
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428623023_7309613079092163_8957977075111530694_n.jpg)
ห้องสวีท เป็นห้องพักขนาดใหญ่ที่สุดในโรงแรม มาพร้อมอินเทอร์เน็ตไร้สายความเร็วสูง ห้องนอน ห้องนั่งเล่น อ่างอาบน้ำ
ห้องสวีท ดีไซน์ทันสมัยและลงตัว เน้นความสะดวกสบายและปลอดโปร่ง ด้วยกระจกบานใหญ่มมองเห็นวิวด้านนอกถึง 3 บานใหญ่ ให้คุณได้รับแสงธรรมชาติตลอดวัน และแสงระยิบระยับของอยุธยาตลอดคืน อีกทั้งวิวพาโนรามาอันสวยงามของเมืองกรุงเก่า ห้องพักแยกห้องนอนและห้องนั่งเล่นเป็นสัดส่วน ห้องนอนขนาดใหญ่ปลอดโปร่ง ประกอบด้วย เตียงคิงไซส์ขนาด 6 นิ้ว นุ่มสบาย ทีวีจอแบนปลายเตียง โซฟาตัวยาวริมหน้าต่าง ห้องน้ำกว้างขวาง แยกอ่างอาบน้ำและห้องอาบน้ำฝักบัวเรนชาวเวอร์ พร้อมอุปกรณ์อาบน้ำครบชุด คุณภาพดี ห้องนั่งเล่นแสนสบาย มีโซฟา ทีวีจอแบน โต๊ะรับประทานอาหาร และโต๊ะทำงาน คุณยังจะได้เพลิดเพลินกับอินเทอร์เน็ตไร้สายความเร็วสูงในห้องพักอีกด้วย
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429823544_7309612512425553_991993084123792195_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429666714_7309612325758905_4721315023772943409_n.jpg)
สิ่งอำนวยความสะดวกในห้องพัก
• โทรทัศน์จอแบน 2 เครื่อง • ช่องสัญญาณดาวเทียม เชื่อมต่ออุปกรณ์ไอที
• อินเทอร์เน็ตความเร็วสูง • โต๊ะทำงาน • ปลั๊กเสียบอุปกรณ์ไฟฟ้า • โทรศัพท์ภายในโรงแรม ฟรี
ความปลอดภัย
• ตู้นิรภัย • สปริงเกอร์ดับเพลิง • ประตูระบบคีย์การ์ด • กลอนประตู • เครื่องตรวจจับควัน • ไฟฉาย
• แยกส่วนห้องนั่งเล่น • ชา กาแฟ • น้ำดื่ม • มินิบาร์ • ฝักบัวเรนชาวเวอร์ • อ่างอาบน้ำ • เครื่องปรับอากาศ • โซฟา • ผ้าเช็ดตัว • ไดร์เป่าผม • อุปกรณ์อาบน้ำชุดใหญ่ • บริการจัดเตรียมห้องพัก
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428625830_7309612489092222_3851861985128649358_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429649465_7309613239092147_6961108065115115160_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428602643_7309613202425484_3372440083500564263_n.jpg)
อาหารเช้า
ป่าสักค๊อฟฟี่ช็อฟ อยู่ชั้น 1 บริการอาหารนานาชาติ ทั้งอาหารไทย, ยุโรป อาหารเช้า และอาหารกลางวัน แบบบุฟเฟต์ ช่วงเย็นเป็นอาหารตามสั่ง มีเพลงไทยและเพลงสากล
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/s3dwj613y20D7Bx3Dj41e-o-e1709520785329.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%811.jpg)
ห้องป่าสักคอฟฟี่ช้อป ร้านอาหารชั้นล่างสุดของโรงแรม ขนาดกว้างขวางใหญ่โตมาก ที่นี่คนก็จะหนาแน่นๆหน่อย แต่ก็มีอาหารเติมตลอดๆค่ะ
เราพักที่นี่ ได้ใช้บริการทั้งอาหารเช้าและบางมื้อ รสชาติดีมาก เชฟปรุงอาหารใหม่สดทุกวัน แม้กระทั้งเบเกอรี่ใหม่สดทุกวัน
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428626996_7309612915758846_497514630249406688_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429665183_7309612949092176_94945200952171432_n.jpg)
อาหารเช้าที่นี่คืออมีเมนูหลากหลายทั้งไทยและเทศ ข้าวต้มก็มี สปาเก็ตตี้ซออสมะเขือเทศ สลัด กับข้าวราดแกงไทย
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429649438_7309613132425491_298762453030831157_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429768669_7309612089092262_2091951605388769557_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428619640_7309612359092235_5264776853490560790_n.jpg)
ภัตตาคารจีนกู่เฉิง
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428603979_7311432158910255_9047768231902585620_n.jpg)
ภัตตาคารจีนกู่เฉิง MICHELIN Guide 2022-2024 (3 ปีซ้อน)
ครอบครัวมารับประทานอาหารจีน มีคุณภาพ อร่อย คุ้มราคา เมนูหลากหลาย สไตล์กวางตุ้งแท้ๆ รับรองว่าประทับใจแน่นอนค่ะ
ห้องอาหารจีนที่นี่ เปิดตั้งแต่ เวลา 11.00 น.ถึง 21.00 น. ทานได้ทั้งวัน
โทร 035-244333 , 081-9462222 , 087-0222222
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429674589_7311431548910316_8138801800565380545_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428654281_7311462532240551_1124297850013072470_n.jpg)
คุณนลินี ด่านชัยวิจิตร กรรมการบริหารของโรงแรมกรุงศรีริเวอร์
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428655314_7311460982240706_3019130579072316097_n.jpg)
คุณเกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร(สามีคุณตุ้ม) ท่านเป็นนักการเมืองชาวไทยเชื้อสายจีน อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม ในรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
ในการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562 ได้ลงสมัครรับเลือกตั้งและได้รับการเลือกตั้งเป็น สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดพระนครศรีอยุธยาเขต 1 ในสังกัดพรรคภูมิใจไทย
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429865559_7311462012240603_7686611134175309841_n.jpg)
คุณตุ้ม อธิบายให้เราฟังอย่างละเอียดทุกเมนู ทำให้เรารู้จักอาหารจีนมากขึ้น ว่าเชฟที่นี่เขาบรรจงทำอาหารแบบปราณีตจริงๆ ติ่มซำที่นี่มีมากกว่า 30 ชนิด คุณตุ้มบอกว่า สั่งกุ้งสดๆมาทำอาหารแต่ละเมนู เชฟแกะเองขนมจีบ ฮะเก๋า ,ขนมจีบปู, ขนมจีบสามสี, เสี่ยวหลงเปา ,ฟองเต้าหู้ทอด, มรกคหยกมณี, กุยช่ายเจี๋ยน ,ก๋วยเตี๋ยวหลอดหมูแดง, ก๋วยเตี๋ยวหลอดกุ้ง ,ก๋วยเตี๋ยวหลอดกุ้งกรอบ
![โรงแรมกรุงศรีริเวอร์ ติดริมแม่น้ำป่าสัก เดินทางสะดวก บรรยากาศดีใกล้สถานที่ท่องเที่ยว และโบราณสถานต่างๆ โรงแรมกรุงศรีริเวอร์ ติดริมแม่น้ำป่าสัก เดินทางสะดวก บรรยากาศดีใกล้สถานที่ท่องเที่ยว และโบราณสถานต่างๆ](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429836535_7311461075574030_5609182076145460010_n.jpg)
สร้างความแตกต่างบนโต๊ะอาหารของคุณ ให้หลากหลาย อย่างมีระดับ ด้วยประสบการณ์มากกว่า 20 ปี
โดยทีมงานมืออาชีพจากโรงแรมกรุงศรีริเวอร์ พร้อมบริการด้วยใจ ทั้งภายในและนอกสถานที่
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428651700_7311460822240722_3127864113027314471_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429814967_7311461452240659_5360011109929588297_n.jpg)
ขาห่านอบบะหมี่
บะหมี่นำเข้าจากฮ่องกงและตัวขาห่านนำเข้าจากโปแลนด์จะได้หนังที่หนานุ่ม
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429822667_7311462185573919_4900602635119549819_n.jpg)
หมูกรอบ
หมูกรอบที่นี่คัดเกรดพรีเมี่นม นำไปต้มและย่างจนหอมกรอบและนำไปราดน้ำมันก่อนเสริฟให้ลูกค้า จิ่มกับน้ำจิ่มซีอิ๊วดำหวาน
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428652956_7311460265574111_4708551434931203935_n.jpg)
กุ้งทองในรังรัก
กุ้งคัดใหม่สดทุกวัน ส่วนรังเผือกจะทอดใหม่สดทุกวัน ด้านในรังจะมีฟู๊ดสลัดใส่ซอสครีมและมีปูอัดอยู่ในนั้นด้วยคะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429836278_7311459728907498_1108162478384583511_n.jpg)
ปลาหิมะนึ่งซีอิ๊ว
ปลาหิมะนึ่งซีอิ๊ว อีก 1 เมนูยอดนิยมตระกูลปลา เนื้อปลาคุณภาพพรีเมี่ยม เนื้อแน่น ๆ เวลาตักเคี้ยวได้เนื้อสัมผัสเนื้อนุ่น ๆ ทานคู่น้ำซีอิ๊วรสชาตกลมกล่อมที่ลงตัวค่ะ
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428640909_7311460648907406_5211488852492687426_n.jpg)
เป็ดปักกิ่ง
หนังกรอบ เนื้อนุ่ม ชุ่มซอส ในแบบต้นตำรับ เป็ดปักกิ่งอันแสนคุ้นเคย ที่หลายคนชื่นชอบกันเป็นอย่างดี หนังเป็ดกรอบๆ รสชาติหวานเค็มมันกำลังดี กินคู่กับแป้งและเครื่องเคียงสไตล์จีน และน้ำซอสชุ่มฉ่ำสุดอร่อย ที่เราเข้าใจว่าในแต่ละที่จะมีสูตรลับเฉพาะต่างกัน แต่บอกเลยว่า เป็นเมนูที่โดนใจทั้งครอบครัวแน่นอน
แป้งที่ใช้ทานคู่กับเป็ดปักกิ่งเนื้อเหนียวนุ่มมากๆ เสิร์ฟมาร้อนๆ คู่กัน เราจะวางแป้งลงไปก่อนแล้ววางหนังเป็ดกับผักที่ทางภัตตาคารจัดเตรียมมาให้ในชุดค่ะ ผักที่อยู่บนจานเป็ดปักกิ่งจะมีต้นหอมคู่กับแตงกวาที่ปอกเปลือกและคว้านไส้แตงกวาออกแล้วใช้พริกชี้ฟ้าสีแดงรัดผักสองอย่างไว้ด้วยกันเพื่อให้ง่ายต่อการรับประทาน จากนั้นเราจะราดน้ำซอสที่มาในชุดลงไปแล้วห่อเป็นคำ รับประทานเข้าไปแล้วอร่อยมากเลยค่ะ แป้งเหนียวนุ่มหอมหนังเป็ดกรอบๆ ที่ตัดเลี่ยนด้วยผักและน้ำซอสที่หอมอร่อยรสชาติลงตัวรสหวานเค็มกำลังดี หากจะตักหมี่กรอบใต้จานเป็ดรองไว้ใส่ลงไปเพิ่มความกรอบอร่อยในแต่ละคำก็ได้นะคะอร่อยไปอีกแบบเพราะหมี่กรอบที่รองหนังเป็ดมากรอบอร่อยมาก เราให้เมนูนี้ 10 คะแนนเต็ม
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428654858_7311460882240716_3822581537666570329_n.jpg)
ซุปเสฉวน
ซุปเสฉวน เมนูอาหารจีนชื่อดังระดับภัตตาคารทุกที่ต้องมีเมนูนี้ สามารถกินเป็นอาหารเรียกน้ำย่อย หรือกินเป็นซุปเพื่อเติมเต็มมื้ออาหารก็ได้ ซุปเสฉวนร้อนๆ โดดเด่นด้วยกลิ่นหอมชวนหิว รสชาติน้ำซุปเข้มข้น กลมกล่อม ซดเพลินคล่องคอ กินแล้วอุ่นท้อง ลองเพิ่มเมนูซุปเสฉวนเป็นเมนูแนะนำของร้าน รับรองเลยว่า ลูกค้าทุกเพศทุกวัยต้องติดใจ
นอกจากซุปเสฉวน จะมีรสชาติที่อร่อยถูกปากแล้ว ยังเต็มไปด้วยคุณค่าทางโภชนาการที่ให้พลังงานสูง อุดมไปด้วยโปรตีนจำนวนมาก แต่มีไขมันน้อย ช่วยเสริมสร้างกล้ามเนื้อให้แข็งแรง เห็ดหอม ช่วยกระตุ้นการทำงานของระบบภูมิคุ้มกัน ลดระดับคอเลสเตอรอลในเลือด และเต้าหู้ ที่มีโปรตีนสูง ช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอของร่างกาย และป้องกันโรคกระดูกพรุนได้อีกด้วย
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/DSC06547-scaled-1.jpg)
ภัตตาคารจีนกู่เฉิง อยู่ชั้น 2 บริการอาหารจีนสไตล์กวางตุ้งตกแต่งสไตล์จีนโมเดิร์น สวย ทันสมัย มีมุมสำหรับถ่ายรูปเช็คอิน พร้อมห้องส่วนตัว 7 ห้อง
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/DSC06545-1-1024x683-1.jpg)
ภัตตาคารกู่เฉิง เป็นภัตตาคารอาหารจีนกวางตุ้งที่ตกแต่งด้วยสไตล์จีนโมเดิร์น อาหารขึ้นชื่อของที่นี่คือติ่มซำ และเป็ดปักกิ่งค่ะ โดยเมนูติ่มซำที่นี่อร่อยทุกเมนูที่ลองเลย ที่นี่มีอาหารหลากหลายเมนูมากๆ มากจนเลือกไม่ถูกเลยน่ากินทุกอย่าง ราคาจะมีตามไซส์เล็ก กลาง ใหญ่ แล้วแต่เราจะเลือกสั่งได้เลยค่ะ ถ้าเป็นโต๊ะจีนแบบจัดชุดก็มีบริการ ราคาเริ่มต้นประมาณ 6,000 บาท ถึง 12,000 บาท สามารถทานได้ทั้งครอบครัวหรือกลุ่มโต๊ะแชร์แต่ของเราเลือกสั่งเองตามที่อยากรับประทานกันเท่านั้น
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%991%E0%B8%A3%E0%B8%B5.jpg)
สิ่งที่ดีอีกอย่างคือการตกแต่งของทางร้านที่ทำได้สวยงามจีนร่วมสมัย และดูสวยคลาสสิคเหมาะแก่การถ่ายรูปเป็นอย่างยิ่ง และที่สำคัญทางร้านมีห้องจัดเลี้ยงบริการแบบส่วนตัวให้เลือก 7 ห้องหลายสไตล์ รองรับแขกได้แต่ละห้องตั้งแต่ 10-16 คน
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%993.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/429757477_7311457552241049_8855383808897576593_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/428620647_7311431612243643_1252562364018176047_n.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%996-1024x768-1.jpg)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/0200s120000esbp5t70A5_Z_960_660_R5_D.webp)
![](http://madamaew.com/wp-content/uploads/2024/03/0200z120009243eyzA262_Z_960_660_R5_D.webp)
โรงแรมกรุงศรีริเวอร์
- ที่อยู่ : 27/2 หมู่ 11 ถนนโรจนะ ตำบลกะมัง อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา 13000
- อีเมล : krungsririverhotel@gmail.com
- โทรศัพท์: +66 (0) 35-244-333
- โทรสาร : +66 (0) 35-243-777
More Stories
เซ็นทาราต้อนรับทุกครอบครัวสู่เกาะสวรรค์มัลดีฟส์ มอบข้อเสนอพิเศษช่วงเปิดตัว “เซ็นทารา มิราจ ลากูน มัลดีฟส์”
โครงการเสน่ห์นนท์ ตอน River Ride พายท่องนนท์วันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2567 สตาร์ท ณ วัดใหญ่สว่างอารมณ์ นนทบุรี จัดโดยหอการค้าจังหวัดนนทบุรีและชมรมเรือพายเจ้าพระยา
ททท. เปิดการอบรมหลักสูตร “การบริหารการท่องเที่ยวสำหรับผู้บริหารระดับสูง” รุ่นที่ 5