Elekta มีการจัดประชุมผู้ใช้งานผลิตภัณฑ์ขึ้นเป็นครั้งแรกในประเทศไทย เมื่อวันที่ 12 พฤศจิกายน 2566 ณ โรงแรมมณเฑียร สุรวงศ์ กรุงเทพฯ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้ใช้งานได้มีส่วนร่วม ตลอดจนให้ความรู้ ความเข้าใจและนำเสนอวิทยาการล่าสุดให้แก่ผู้ใช้งาน
(กรุงเทพ:12 พฤศจิกายน 2566) Elekta (EKTA-B.ST) ประกาศจัดตั้งสำนักงานแห่งใหม่ในกรุงเทพฯ โดยมุ่งนำวิทยาการการรักษาโรคมะเร็งให้แก่ประเทศไทยและประเทศอื่นๆในภูมิภาคเอเชีย โดยทางบริษัทฯ ได้จัดประชุมผู้ใช้งานขึ้นครั้งแรก ในวันที่ 12 พฤศจิกายน 2566 เพื่อแบ่งปันทักษะความรู้และความชำนาญในทางรังสีรักษาให้กับผู้ใช้งาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhkG97_BAyVDhkRquKORiJkhXaHZA3ex_YZfdktXg1nq_xIotcpoUfwNCzz_aq6DnThyPjBjjxaGp43mh1eRvuJqYn-KmJTM2nbaAvyqVNYyiUa3_b1pY1-5pW5KJ0jWuGPrNt4SfF8iDKSjCZk8pILRVHLCRLPMVXGZkBtzZX8dmz5uqSQ2u920YNlHYBh/s16000/IMG_6375.jpeg)
มาร์โค ลี รองประธานอาวุโสบริษัท Elekta ประจำภาคพื้นเอเชียแปซิฟิกและญี่ปุ่น กล่าวว่า “เนื่องด้วยประเทศไทยมีจำนวนผู้ป่วยโรคมะเร็งเพิ่มขึ้นในทุกๆปี การจัดตั้งบริษัท Elekta ในประเทศไทยจึงมีส่วนช่วยในการสนับสนุนวิทยาการ และ ให้การรักษาที่มีคุณภาพสูงให้แก่ผู้ป่วย นอกจากนี้ยังช่วยให้เราใกล้ชิดกับลูกค้ามากขึ้น อีกทั้งการจัดตั้งบริษัท Elekta ยังสอดคล้องกับนโยบายของรัฐบาลไทยที่ต้องการเพิ่มจำนวนเครื่องฉายรังสี เพื่อย่นระยะเวลาการเข้าถึงการรักษา”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgeazu6kgFwyBgiqEJeX5t5ab_MXgRBGsqHbZhD63H4c_8ugG1xmXIBqUROgJyzEpxbWwA0U8oJV9_21Fb-dh5oZGWJYUu42syxcN0E2aBOSNOoWhAT-BmqjlhS1BOzzKb2zypS3P2GlNK6CKahnRBTtlYdaVDko3mWcAZnvLphyphenhyphen85Ec6tbqfyoHJ6_UNkc/s16000/IMG_6379.jpeg)
โดย Elekta จะดำเนินการตามกลยุทธ์ – ACCESS 2025 – ซึ่งมีเป้าหมายในการเสริมสร้างเครือข่ายที่เข้มแข็งในประเทศที่มีการเติบโตสูง อาทิเช่น ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย และเวียดนาม อีกทั้งยังคาดหวังให้ Elekta ประเทศไทย เป็นศูนย์กลางแห่งใหม่ที่ช่วยสนับสนุนเป้าหมายนี้ ในขณะเดียวกันยังช่วยเหลือประเทศเพื่อนบ้านให้เข้าถึงและได้รับการบริการอย่างทั่วถึงอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEheuet1WzgN2UrotSpWZvJ16GoLIITFfCmQSSpJnY2462SeeNkD9w8YEMit7x_W-cyEdt8MkW7EP2znJ0o3T0-_XQZROBP6zVv276mrYOCDRry_9NFRwKs-R8Ler7OGEYRz0ETs3dJTOkpIGEV1waP40tgTFFggjHzt918XPCV66ykPqH0Y06ceykHk5LZr/s16000/IMG_6376.jpeg)
สำหรับการประชุมผู้ใช้งานครั้งแรกของ Elekta แห่งประเทศไทย ได้มีโรงพยาบาลและกลุ่มลูกค้าทางการแพทย์ต่างๆเข้าร่วมกว่า 40 องค์กร โดยในงานประชุมมีการนำเสนอวิทยาการเทคโนโลยีทางการแพทย์ล่าสุด เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการวางแผนทางรังสีรักษาให้แก่ผู้ป่วย ผ่านแอปพลิเคชั่น ที่ชื่อว่า ProKnow บนคราวด์ โดย ProKnow จะเป็นตัวช่วยในการเรียนรู้ เพื่อสร้างแผนการรักษาที่ถูกต้องและแม่นยำ โดยพิจารณาจากลักษณะเฉพาะของผู้ป่วยและลักษณะของเนื้องอก โดยแผนการรักษาที่ดีจะช่วยให้สามารถกำหนดขอบเขต และ ปริมาณรังสีที่เหมาะสมแก่เนื้องอกและลดความเสียหายต่อเนื้อเยื่ออื่นรอบข้างได้ นอกจากนี้ยังเปิดโอกาสให้มีการแลกเปลี่ยนความรู้และทักษะระหว่างผู้เข้าร่วมใช้งานบนแอปพลิเคชั่น เพื่อสร้างประสบการณ์ที่ดี และ ประโยชน์ต่อการปฏิบัติงานทางการแพทย์ของผู้เข้าร่วมต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidxOzGB-eDKUd67hfXEtKL3yMXt0Kj_nRMIZPNMU-1m7lGzt-NIZPD4wOW8CauCG3gINXHnscwnLxFvfS3OmBsMy5ljM8-IN5y0pWRSsOonJ1ejovzKTIowmG3CaSW_v7VB3qzjHfqV-8AeLFhYnvQNuv_s2d9PmSRdbXL3Gg35qCLFu3_1cnnx2CBf5tM/s16000/IMG_6381.jpeg)
เกี่ยวกับ Elekta Group
ในฐานะผู้นำทางด้านรังสีรักษาด้วยการแพทย์แม่นยำ Elekta มุ่งมั่นที่จะทำให้ผู้ป่วยโรคมะเร็งทุกรายมีโอกาศเข้าถึงการรักษาโรคมะเร็งได้อย่างดีที่สุด โดยทาง Elekta จับมือร่วมกับผู้ใช้งานเพื่อพัฒนาแนวทางการดูแลคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยอย่างยั่งยืน และ เต็มประสิทธิภาพ อีกทั้งนำพาความหวังให้แก่ผู้ป่วยที่ต้องเผชิญกับโรคมะเร็ง จากทีมงานทั่วโลกกว่า 4,700 คน เราได้ผสมผสาน ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ จินตนาการ และแรงบันดาลใจ โดยมีจุดมุ่งหมายเพื่อ ปฎิวัติทางการรักษาโรคมะเร็งให้ดียิ่งขึ้น ไม่ใช่แค่เพียงเทคโนโลยีที่ล้ำสมัย แต่เราจะเป็นความหวังให้กับผู้ป่วยโรงมะเร็งทุกราย Elekta มีสำนักงานใหญ่ในกรุงสตอกโฮล์ม ประเทศสวีเดน และ มีสำนักงานย่อยในกว่า 40 ประเทศ และจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ Nasdaq Stockholm สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม เยี่ยมชมได้ที่เว็บไซต์ elekta.com หรือติดตาม @Elekta บน Twitter
More Stories
Repêchage® เปิดตัวทรีทเม้นท์ใหม่ล่าสุด Professional T-Zone Balance Classic Facial
“โรงพยาบาลเซนต์หลุยส์” จับมือ “คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ” บรรลุข้อตกลงความร่วมมือทางการแพทย์ เพื่อประโยชน์สูงสุดในการดูแลรักษาผู้ป่วย
จัดฟันที่ไหนดี? คลินิกทันตกรรมย่านลาดพร้าว ยอดฮิตในปี 2567