มูลนิธิจตุรธรรมประทีป จัดงานเปิดศูนย์วิทยุหน่วยกู้ภัยมูลนิธิจตุรธรรมประทีปขึ้นอย่างเป็นทางการ โดยได้ พันตำรวจเอกธนาวุฒิ จงจิระ รอง ผบก.ภ.จว.ชลบุรี และ พันตำรวจเอกเอนก บุตรอินทร์ ผู้กำกับสถานีตำรวจภูธร อำเภอพานทอง มาเป็นประธานในพิธี ให้เกียรติร่วมตัดริบบิ้นเปิดงานอย่างเป็นทางการ ณ ศูนย์วิทยุหน่วยกู้ภัยมูลนิธิจตุรธรรมประทีป อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/5-3.jpg)
บรรยากาศภายในงานในช่วงเช้าเมื่อได้ฤกษ์เวลา 09.19 น. ประธานเดินทางมาถึงงาน มอบกระเช้าดอกไม้แสดงความยินดีกับคุณสุทธาทิพย์ อนันต์สารโสภณ คณะกรรมการในการจัดงานเป็นผู้รับมอบกระเช้าดอกไม้ จากนั้นพิธีกรมาดทะเล้นอย่าง ไมค์ ประจัญพล วงษ์ดนตรี กล่าวต้อนรับ และเล่าประวัติความเป็นมาของหน่วยกู้ภัยมูลนิธิจตุรธรรมประทีป
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/7-3.jpg)
จากนั้นได้เชิญพันตำรวจเอกธนาวุฒิ จงจิระ รอง ผบก.ภ.จว.ชลบุรี และ พันตำรวจเอก.เอนก บุตรอินทร์ และเซเลบชื่อดัง อาทิเช่น คุณปิยะมาลา ดำริกาญจน์, คุณวราวุฒิ กำลังดี, คุณหทัยชนก สุวรรณทรรภ, คุณตวงพร สุภนาม และดร.ธีร์รัฐ บุนนาค ผู้พิพากษาหัวหน้าคณะศาลอาญากรุงเทพใต้ และนายสุรชัย ศรีสันติสุข ขึ้นร่วมตัดริบบิ้นเปิดศูนย์วิทยุอย่างเป็นทางการ
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/2-5.jpg)
คุณสุทธาทิพย์ อนันต์สารโสภณ คณะกรรมการมูลนิธิจตุรธรรมประทีป มอบของที่ระลึก กับประธาน และแขกที่มาร่วมงาน พร้อมขึ้นกล่าวขอบคุณแขกผู้มีเกียรติที่สละเวลามาร่วมงาน จากนั้นประธาน และรองประธาน ร่วมเซ็นต์ชื่อลงบนภาพจำลองสร้างศูนย์วิทยุดังกล่าว เป็นอันเสร็จพิธี
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/8-4.jpg)
คุณตวงพร สุภนาม กล่าวถึงความรู้สึกที่ได้มาร่วมงานในครั้งนี้ว่า “ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ได้มาร่วมงาน และได้เดินทางมา ณ มูลนิธิแห่งนี้ พี่รู้สึกดีใจนะคะที่ได้มาร่วมงานบุญอันยิ่งใหญ่แบบนี้ เพราะการสร้างศูนย์วิทยุทราบมาว่าครั้งนี้ เป็นการสร้างเพื่อช่วยเหลือประชาชน และการจัดสร้างเป็นการนำเงินของตนเองมาสร้างซึ่งพี่รู้สึกซาบซึ้งและดีใจ ที่ศูนย์วิทยุแห่งนี้จะได้ช่วยเหลือผู้คนอีกมากมายค่ะ ของแสดงความยินดีด้วยจากใจจริงค่ะ
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/4-4.jpg)
ประวัติโดยย่อมูลนิธิจตุรธรรมประทีป ได้รับอนุญาตการจัดตั้งขึ้นเป็นมูลนิธิ เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม พ.ศ.2535 เลขอนุญาตที่ ต 529/ 2535 วัตถุประสงค์ในการจัดตั้งมูลนิธิจตุรธรรมประทีป มีดังต่อไปนี้
๑. จัดหาทุนการศึกษาเพื่อมอบให้แก่เด็กนักเรียนยากจนในเขตอำเภอพานทอง
๒. เพื่อเก็บศพไร้ญาติ และบริจาคโลงศพแก่บุคคลทั่วไป
๓. เพื่อบริจาคทรัพย์ และสิ่งของที่จำเป็นแก่ผู้ประสพภัยพิบัติต่าง ๆ
๔. ดำเนินการเพื่อสาธารณประโยชน์ หรือร่วมมือกับองค์กรการกุศลอื่น ๆ
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/1-5.jpg)
มูลนิธิจตุรธรรมประทีป ก่อตั้งโดยมีนายสุพจน์ เกิดบุญส่ง ซึ่งเป็นชาวอำเภอพานทองโดยกำเนิด ไม่มีธุรกิจใด ๆ แต่เป็นคนรักชุมชน ชอบให้ความช่วยเหลือแก่ทุกคนที่มีความเดือดร้อน เป็นผู้คิดริเริ่มก่อตั้ง เนื่องจากในอดีต อำเภอพานทอง ยังไม่มีมูลนิธิ หรือหน่วยกู้ภัยที่จะมาช่วยเหลือประชาชนในขณะเกิดอุบัติเหตุ หรือภัยพิบัติต่าง ๆ
ในอดีตศูนย์ปฏิบัติงานไม่มีแบบเป็นทางการ เป็นเพียงศูนย์ปฏิบัติงานที่สร้างขึ้นแบบชั่วคราว และไม่สามารถกันฝนได้ จนเมื่อปี พ.ศ. 2563 เกิดพายุใหญ่ ฟ้าผ่าลงมาที่วิทยุสื่อสารจนไม่สามารถปฏิบัติงานได้
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2022/02/3-5.jpg)
คุณสุทธาทิพย์ อนันต์สารโสภณ (ซึ่งมีอาชีพผู้สื่อข่าว) และยังเป็นน้องสาวของนายสุพจน์ เกิดบุญส่ง จึงตัดสินใจบริจาคเงินเพื่อก่อสร้างศูนย์วิทยุมูลนิธิจตุรธรรมประทีป โดยยังได้เพื่อนๆ เซเลบ ไฮโซ บางท่านร่วมบุญในครั้งนี้ด้วย
ศูนย์วิทยุสร้างจนแล้วเสร็จใช้เวลาโดยประมาณ 2 เดือนจึงก่อสร้างสำเร็จเมื่อวันที่ 28 มกราคม 2565
More Stories
เอสซีจี ร่วมสร้าง Inclusive Society ปั้นชุมชนพึ่งพาตนเองฟื้นน้ำ สร้างป่า พัฒนาอาชีพมั่นคง มุ่งสู่สังคมคาร์บอนต่ำไปด้วยกัน
เอสซีจี รวมพลังภาคีเครือข่ายและชุมชน ร่วมเฉลิมพระเกียรติฯ 72 พรรษาเดินหน้าขยายผลโครงการภายใต้แนวคิด “ฟื้นน้ำ สร้างป่า พัฒนาคุณภาพชีวิต”
รฟฟท. จัดกิจกรรมจิตอาสา “รฟฟท. ทำความดีด้วยหัวใจ เทิดไท้สดุดี” เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว