บริษัท เอเซีย พลัส กรุ๊ป โฮลดิ้งส์ จำกัด (มหาชน) จัดงานเปิดตัวนิทรรศการ จิตรกรรมเอเชีย พลัส ครั้งที่ 11 ภายใต้หัวข้อ “อนาคต” (The Future) ซึ่งในปีนี้มีศิลปินรุ่นใหม่ให้ความสนใจส่งผลงานเข้าร่วมประกวด 93 ชิ้นงาน และมีผู้ผ่านการคัดเลือกเข้ารับรางวัลทั้งสิ้น 6 รางวัล ซึ่งผลงานที่ได้รับรางวัลและได้รับคัดเลือกทั้งหมดจะถูกนำไปจัดแสดงในนิทรรศการครั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 4 กรกฎาคม-วันที่ 1 สิงหาคมนี้ ตั้งแต่เวลา 10.00 – 19.00น. ณ หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ถนนราชดำเนินกลาง กรุงเทพ ฯ
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/6039.jpg)
ในปีนี้พิธีเปิดงานนิทรรศการจิตรกรรมเอเซีย พลัส โดย ดร.ก้องเกียรติ โอภาสวงการ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท เอเซีย พลัส กรุ๊ป โฮลดิ้งส์ จำกัด (มหาชน) ร่วมด้วย ศาสตรเมธี ดร. เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ (ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ ปี 2554) , ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ปรีชา เถาทอง (ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ ปี 2552) , ศาสตราจารย์เกียรติคุณ พิษณุ ศุภนิมิตร (ศิลปินอาวุโส) ,ศาสตราจารย์ถาวร โกอุดมวิทย์ (ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (ภาพพิมพ์) ปี 2565) , อาจารย์สมศักดิ์ รักษ์สุวรรณ (นายกสมาคมศิลปินทัศนศิลป์นานาชาติแห่งประเทศไทย) , คุณณินทิรา โสภณพนิช กรรมการ บริษัท เอเซีย พลัส กรุ๊ป โฮลดิ้งส์ จำกัด (มหาชน) และอาจารย์ปัญญา วิจินธรสาร ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (จิตรกรรม) ปี2557
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5793.jpg)
ดร.ก้องเกียรติ โอภาสวงการ ประธานกรรมการบริหาร บริษัท เอเซีย พลัส กรุ๊ป โฮลดิ้งส์ จำกัด (มหาชน) กล่าวถึงงานเปิดนิทรรศการจิตรกรรมเอเชีย พลัส ครั้งที่ 11 ว่า
“ เวทีประกวดในประเทศไทยเดี๋ยวนี้เหลือไม่กี่เวทีที่จัดการแข่งขันอย่างต่อเนื่อง ทางเอเซีย พลัส ของเราก็พยายามจัดการประกวดขึ้นในทุกๆ ปีให้สม่ำเสมอ ไม่ว่าเศรษฐกิจหรือสภาวะบ้านเมืองจะเป็นอย่างไร เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือให้กับศิลปิน ให้มั่นใจในการประกวดของเรา จุดจดจำของเราในการจัดการประกวดจิตรกรรมเอเซีย พลัส คือการเปลี่ยนหัวข้อของการประกวดในทุกๆ ปี สิ่งที่เราได้คือได้ศิลปินรุ่นใหม่ๆ และมีความคิดสร้างสรรค์ส่งภาพมาร่วมประกวด ซึ่งในการประกวดครั้งต่อไปจะเข้าสู่ปีเฉลิมฉลองปีที่12 หัวข้อคือ “ภาพในใจ” เป็นโจทย์ที่เปิดกว้างศิลปินจะคิดถึงเรื่องอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความรัก ความผูกพัน ความกตัญญู ความรักต่อพ่อแม่ มันเป็นไปได้หมด ปีหน้าเราหวังจะได้เปิดสนามประลองที่เต็มไปด้วยสีสันความในใจของศิลปินนะครับ”
ส่วนไฮไลท์ของงานเปิดนิทรรศกาจิตรกรรมเอเชีย พลัสครั้งนี้ ห้ามกระพริบตาเมื่อ 5 ศิลปินชั้นครูของเมืองไทย มาร่วมวาดภาพบนผืนผ้าใบเดียวกันภายใต้คอนเซ็ปต์ “ภาพในใจ” โจทย์ของปี 2567 ที่จะใช้ในการประกวดเฉลิมฉลองการก้าวเข้าสู่ปีที่ 12 โดยทั้ง 5 ศิลปินต่างโชว์ลูกเล่นของตนเองอย่างสนุกสนาน โดย อาจารย์ถาวร โกอุดมวิทย์ ใช้เทคนิคบีบสีจากหลอดเขียนภาพกันสดๆ ส่วนอาจารย์ปรีชา เถาทอง ยึดสายมู ถอดแหวนคุณย่าที่ใส่ติดนิ้วมาเป็นอุปกรณ์เขียนภาพ และปิดท้ายด้วย อาจารย์ปัญญา วิจินธรสาร ใช้เทคนิคที่ไม่ยอมกัน กลับหัวเฟรมผ้าใบเขียนภาพ งานนี้เปิดกันหนักขนาด ดร.ก้องเกียรติถึงกับออกปากว่าจะซื้อภาพนี้เก็บไว้ส่วนตัว
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5540.jpg)
ปิดท้ายด้วยพิธีมอบรางวัลให้กับศิลปินที่ได้รับรางวัล โดยรางวัลชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ผลงานชื่อ “กำเนิดอนาคต” จากศิลปิน พงษ์ภูธาร ทำดี รับเงินรางวัล 200,000 บาท , รางวัลที่ 2 ได้แก่ผลงานชื่อ “ซ่อนเร้น” จากศิลปิน จักรพงษ์ วงษ์มัย รับเงินรางวัล 150,000 บาท , รางวัลที่ 3 ได้แก่ผลงานชื่อ “คนบินได้” จากศิลปิน เจษฎา กิรติเสวี รับเงินรางวัล 100,000 บาท , รางวัลชมเชยได้แก่ผลงานชื่อ “Fascination of styles” จากศิลปิน ญาตาวี แจ้งชูศักดิ์ , ผลงานชื่อ “ธรรมชาติของกาลเวลา” จากศิลปิน ศิวนัส พิมสะเกษ และผลงานชื่อ “แว่นตรวจจับเชื้อไวรัส” จากศิลปิน จรงค์ เจริญสุข รับเงินรางวัล 50,000 บาท
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5087.jpg)
พงษ์ภูธาร ทำดี ผู้ชนะเลิศอันดับ 1 เจ้าของผลงาน “กำเนิดอนาคต” ซึ่งปัจจุบันกำลังศึกษาปริญญาโทอยู่ที่คณะจิตกรรม ประติมากรรม ภาพพิมพ์ มหาวิทยาลัยศิลปากร เปิดใจถึงความรู้สึกหลังได้รับรางวัลว่า “ผมขอบคุณที่เปิดโอกาสให้เด็กหน้าใหม่ๆ ได้แสดงฝีมือ ซึ่งภาพกำเนิดอนาคตของผมได้แรงบันดาลใจมาจากการที่ผมเรียนครุศาสตร์ สายศิลปะ และผมได้มีโอกาสไปฝึกสอนเด็กๆ ได้ใกล้ชิดกับเด็กๆ ก็ได้รู้จักกับชีวิต และปัญหาที่เด็กๆ เขาเจอมา โดยส่วนใหญ่เป็นเด็กในชุมชนแออัด มีทั้งปัญหาความรุนแรงในครอบครัว ยาเสพติด การพนัน ฯลฯ ซึ่งผมมองว่าสิ่งเหล่านี้จะกระทบกับการเติบโตของพวกเขา จะหล่อหลอมและซึมซับเข้าไปเรื่อยๆ โดยไม่รู้ตัว สุดท้ายเด็กๆ เหล่านี้ก็จะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ แล้วมันจะส่งผลต่อสังคมในอนาคตแน่นอน เลยเลือกที่จะหยิบเอาเรื่องราวตรงนี้มาถ่ายทอดเป็นผลงานชิ้นนี้ครับ”
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5382.jpg)
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5626.jpg)
![](http://thainewsbiz.com/wp-content/uploads/2023/07/5464.jpg)
นิทรรศการจิตรกรรมเอเชีย พลัส ครั้งที่ 11 “อนาคต” เปิดให้บุคคลทั่วไปสามารถเข้ารับชมผลงานภาพวาดจิตรกรรม ได้ตั้งแต่วันที่ 4 กรกฎาคม – วันที่ 1 สิงหาคมนี้ ตั้งแต่เวลา 10.00 – 19.00 น . (ปิดทำการทุกวันพุธ) ณ หอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ถนนราชดำเนินกลาง กรุงเทพ ฯ
More Stories
สกัดแนวคิด “เหตุผลที่เรามารวมกัน” ตลอดเส้นทางกว่า 100 ปีของเอสซีจี
เอสซีจี คลีนเนอร์ยี่ จับมือ ซีเกท ประเทศไทย ลงนามในสัญญาซื้อขายพลังงานไฟฟ้า Solar Rooftop
เอสซีจี แถลงผลประกอบการไตรมาส 2 และครึ่งปีแรกของปี 2567 เพิ่มความฟิตทางธุรกิจ คุมเข้มบริหารต้นทุน เร่งส่งมอบสินค้าและนวัตกรรมตรงใจ ฝ่ามรสุมเศรษฐกิจในครึ่งปีหลัง